เทศบาลตำบลหนองแฝกจัดงานสืบสานวัฒนธรรม ประเพณีและภูมิปัญญาท้องถิ่น และกิจกรรมโครงการประเวณีปี๋ใหม่เมือง ประจำปี พ.ศ. 2567
ระหว่างวันที่ 12-13 เมษายน 2567 เทศบาลตำบลหนองแฝก อำเภอสารภี จังหวัดเชียงใหม่ จัดงานกิจกรรมโครงการสืบสานวัฒนธรรม ประเพณีและภูมิปัญญาท้องถิ่น และกิจกรรมโครงการประเวณีปี๋ใหม่เมือง ประจำปี พ.ศ. 2567 โดยนายอนุชา แสงสว่าง นายกฯเทศมนตรีตำบลหนองแฝก พร้อมคณะผู้บริหาร สมาชิกสภาเทศบาลตำบลหนองแฝก ชมรมกำนัน ผู้ใหญ่บ้าน กลุ่มแม่บ้านสตรี กลุ่มอสม. ประชาชนในพื้นที่ ร่วมงานกันอย่างคึกคัก
นายอนุชา แสงสว่าง นายกฯเทศมนตรีเทศบาลตำบลหนองแฝก กล่าวว่า ในงานปี๋ใหม่เมือง ประจำปี 2567 นี้เชิญชวนพ่อแม่พี่น้องลูกหลานเข้าร่วมงานซึ่งภายในงานประกอบไปด้วยกิจกรรมต่างๆ ตลอดทั้งสองวัน อิทิเช่น
- ประกวดแข่งขัน ตัดตุงสามวัย (ตุงใส้หมู)
- ประกวดก่อเจดีย์ทราย สามวัย
- การแข่งขันอีโจ้ง
- การแข่งขันยิงโก๋ง
- ประกวดร้องเพลงคำเมืองรุ่น พ่ออุ๊ยแม่อุ๊ย
- ประกวดส้มตำลีลา
- ประกวดลาบ (ควาย)
- การประกวดเทพีและนางฟ้าจำแลง แข่งดวง
- การฉายหนังกลางแปลง
ทั้งนี้ก็เพื่อสืบสานประเพณีงานสงกรานต์หรือปี๋ใหม่เมือง ของชาวล้านนาที่สืบสานขนบธรรมเนียมประเพณีมาตั้งแต่บรรพบุรุษ และเพื่อความสามัคคีของชุมชนให้เข้มแข็งต่อไป
![](https://cdn.chiangmainews.co.th/wp-content/uploads/2024/04/13120627/1712984787_666087-chiangmainews.jpg)
![](https://cdn.chiangmainews.co.th/wp-content/uploads/2024/04/13120627/1712984787_098746-chiangmainews.jpg)
![](https://cdn.chiangmainews.co.th/wp-content/uploads/2024/04/13120627/1712984787_665979-chiangmainews.jpg)
![](https://cdn.chiangmainews.co.th/wp-content/uploads/2024/04/13120627/1712984787_754815-chiangmainews.jpg)
![](https://cdn.chiangmainews.co.th/wp-content/uploads/2024/04/13120626/1712984786_256037-chiangmainews.jpg)
![](https://cdn.chiangmainews.co.th/wp-content/uploads/2024/04/13120626/1712984786_311416-chiangmainews.jpg)
![](https://cdn.chiangmainews.co.th/wp-content/uploads/2024/04/13120626/1712984786_290855-chiangmainews.jpg)
![](https://cdn.chiangmainews.co.th/wp-content/uploads/2024/04/13120627/1712984787_553105-chiangmainews.jpg)
![](https://cdn.chiangmainews.co.th/wp-content/uploads/2024/04/13120627/1712984787_230759-chiangmainews.jpg)
![](https://cdn.chiangmainews.co.th/wp-content/uploads/2024/04/13120626/1712984786_324430-chiangmainews.jpg)
![](https://cdn.chiangmainews.co.th/wp-content/uploads/2024/04/13120626/1712984786_282344-chiangmainews.jpg)
![](https://cdn.chiangmainews.co.th/wp-content/uploads/2024/04/13120628/1712984787_944428-chiangmainews.jpg)
![](https://cdn.chiangmainews.co.th/wp-content/uploads/2024/04/13120627/1712984787_114748-chiangmainews.jpg)
![](https://cdn.chiangmainews.co.th/wp-content/uploads/2024/04/13120628/1712984787_960828-chiangmainews.jpg)
![](https://cdn.chiangmainews.co.th/wp-content/uploads/2024/04/13120627/1712984787_039526-chiangmainews.jpg)
![](https://cdn.chiangmainews.co.th/wp-content/uploads/2024/04/13120627/1712984787_338740-chiangmainews.jpg)
![](https://cdn.chiangmainews.co.th/wp-content/uploads/2024/04/13120627/1712984787_153898-chiangmainews.jpg)
![](https://cdn.chiangmainews.co.th/wp-content/uploads/2024/04/13120627/1712984787_187623-chiangmainews.jpg)
![](https://cdn.chiangmainews.co.th/wp-content/uploads/2024/04/13120627/1712984787_642687-chiangmainews.jpg)
![](https://cdn.chiangmainews.co.th/wp-content/uploads/2024/04/13120627/1712984787_561077-chiangmainews.jpg)
ร่วมแสดงความคิดเห็น